440A so với. 440B so với. 440C Thép không gỉ: Độ cứng
Để lại lời nhắn
Nếu bạn đang tìm nguồn cung ứng thép không gỉ cho dao, dụng cụ cắt, linh kiện chính xác, bộ phận van hoặc vòng bi, việc chọn độ cứng phù hợp là rất quan trọng để đảm bảo hiệu suất và tuổi thọ của sản phẩm. AISI 440A, 440B và 440C là các loại thép không gỉ martensitic có hàm lượng carbon cao có thể được làm cứng thông qua xử lý nhiệt. Mặc dù cả ba loại đều chứa khoảng 16%–18% crom, nhưng hàm lượng carbon khác nhau của chúng ảnh hưởng đến độ cứng, khả năng chống mài mòn, độ dẻo dai và khả năng chống ăn mòn mà vật liệu có thể đạt được.

Độ cứng của AISI 440A là gì?
AISI 440A là thép không gỉ martensitic với 0,60–0,75% carbon. Với xử lý nhiệt chân không tiêu chuẩn, độ cứng cứng điển hình của nó dao động từ HRC 55 đến 58. Nó có ứng suất làm nguội thấp hơn và ít rủi ro biến dạng hơn so với 440B và 440C. Nó duy trì khả năng chống ăn mòn tốt, lý tưởng cho các bộ phận dao kéo thông thường và các bộ phận dễ mài mòn không cần độ cứng quá cao.
Độ cứng của AISI 440B là gì?
AISI 440B chứa 0,75–0,95% carbon, cao hơn 440A. Sau khi làm cứng và ủ chân không thích hợp, nó thường đạt HRC 57–60. Lượng carbon cao hơn giúp tăng khả năng chống mài mòn nhưng làm tăng nguy cơ biến dạng khi xử lý nhiệt. Đây là một lựa chọn cân bằng dành cho dao hạng trung và các bộ phận cơ khí, mang lại hiệu suất ăn mòn nhẹ cho độ cứng cao hơn 440A.


Độ cứng của AISI 440C là gì?
AISI 440C có 0,95–1,20% carbon, cao nhất trong ba loại. Xử lý nhiệt chân không chính xác mang lại HRC 59–62 và có thể chạm vào HRC 63 với khả năng kiểm soát nhiệt độ chặt chẽ. Nó mang lại khả năng chống mài mòn vượt trội cho dao và vòng bi cao cấp. Hạn chế chính là xu hướng biến dạng cao sau khi tôi, đòi hỏi phải làm phẳng và đánh bóng hai mặt cho phôi dao thành phẩm cuối cùng.
440A so với. 440B so với. 440C Thép không gỉ:Các cấp tương đương
| Điểm tương đương | • 440A: AISI 440A, UNS S44002, 1.4109, X70CrMo15, SUS440A • 440B: AISI 440B, UNS S44003, 1.4112, X90CrMoV18, SUS440B • 440C: AISI 440C, UNS S44004, 1.4125, X105CrMo17, SUS440C |
|---|
440A so với. 440B so với. 440C Thép không gỉ: Độ cứng
Bảng sau đây tóm tắt các giá trị độ cứng được công bố phổ biến cho ba loại. Sử dụng nó như một hướng dẫn lựa chọn sơ bộ; xác nhận các giới hạn chấp nhận đối với mẫu sản phẩm đã đặt hàng, tiêu chuẩn, điều kiện giao hàng và thông số kỹ thuật mua hàng.
| Tài sản | Thép không gỉ 440A | Thép không gỉ 440B | Thép không gỉ 440C |
|---|---|---|---|
| chỉ định UNS | S44002 | S44003 | S44004 |
| Hàm lượng cacbon (wt.%) | 0.60–0.75 | 0.75–0.95 | 0.95–1.20 |
| Hàm lượng crom (% trọng lượng) | 16–18 | 16–18 | 16–18 |
| Tham khảo độ cứng ủ điển hình | Lên tới khoảng 255 HBW* | Lên tới khoảng 255 HBW* | Lên tới khoảng 269 HBW* |
| Độ cứng tối đa gần đúng sau khi xử lý nhiệt thích hợp | 56 HRC | 58 HRC | 60 HRC |
| Khả năng chống mài mòn tương đối | Tốt | Cao hơn | Cao nhất trong ba điều kiện cứng điển hình |
| Ứng dụng điển hình | Lưỡi dao, dụng cụ cắt, dụng cụ phẫu thuật | Dụng cụ cắt, linh kiện chịu mài mòn | Vòng bi chính xác, bộ phận van, dụng cụ cắt có độ mài mòn cao |

Tại sao 440C có độ cứng cao hơn 440A và 440B?
Sự khác biệt chính là hàm lượng carbon. Ba loại này có phạm vi crom tương tự nhau nhưng hàm lượng cacbon của chúng tăng dần từ 440A lên 440C.
| Cấp | Phạm vi cacbon | Ảnh hưởng đến độ cứng |
|---|---|---|
| 440A | 0.60–0.75% | Hỗ trợ độ cứng cao trong khi vẫn giữ được sự cân bằng độ bền và chống ăn mòn tốt hơn |
| 440B | 0.75–0.95% | Cung cấp độ cứng có thể đạt được lớn hơn 440A trong các điều kiện xử lý phù hợp, tương đương |
| 440C | 0.95–1.20% | Hỗ trợ độ cứng và khả năng chống mài mòn cao nhất có thể đạt được trong ba loại |

440A so với. 440B so với. 440C Thép không gỉ: Xử lý nhiệt
| Quá trình xử lý nhiệt | Thép không gỉ 440A / 440B | Thép không gỉ 440C |
|---|---|---|
| Ủ đầy đủ | 800–900 độ (1472–1652 độ F), làm nguội lò đến khoảng 600 độ (1112 độ F), sau đó làm mát bằng không khí | 800–850 độ (1472–1562 độ F), tiếp theo là làm mát lò có kiểm soát và làm mát không khí theo quy định của quy trình xử lý nhiệt |
| Làm nguội (Austenitizing) | 1010–1050 độ (1850–1922 độ F), tiếp theo là làm nguội bằng dầu hoặc làm mát bằng không khí, tùy thuộc vào kích thước phần và quy trình đủ điều kiện | 1010–1065 độ (1850–1949 độ F); có thể cần phải làm nguội bằng dầu đối với các phần dày hơn, tùy thuộc vào kích thước và quy trình đủ điều kiện |
| ủ | 150–370 độ (302–698 độ F) | 150–370 độ (302–698 độ F); tránh phạm vi 425–565 độ (797–1049 độ F), nơi có thể xảy ra khả năng chống ăn mòn và độ bền giảm, tùy thuộc vào chu trình xử lý nhiệt cụ thể |
| Độ cứng chỉ định sau khi ủ | Ở 150 độ: khoảng 58 HRC; ở 370 độ: khoảng 48 HRC | Ở 150 độ: khoảng 60 HRC; ở 370 độ: khoảng 50 HRC |
Quan trọng:Các giá trị nhiệt độ và độ cứng ở trên là tham chiếu xử lý mang tính biểu thị, không phải là giới hạn chấp nhận chung. Kết quả thực tế phụ thuộc vào loại chính xác, thành phần hóa học, độ dày mặt cắt, phương pháp làm nguội, thời gian ủ và thông số kỹ thuật vật liệu áp dụng. Người mua nên yêu cầu nhà cung cấp hoặc nhà cung cấp dịch vụ xử lý nhiệt xác nhận quy trình đủ tiêu chuẩn và phạm vi độ cứng có thể đạt được trước khi đặt hàng.
Thép không gỉ 440A so với. 440B so với. 440C: Cách chọn?
| Ứng dụng | Lớp đề xuất | Yêu cầu về độ cứng của phím |
|---|---|---|
| Vòng bi chính xác (ABEC-5 trở lên) | 440C | 60–62 HRC |
| Dụng cụ phẫu thuật/lưỡi dao phẫu thuật | 440C | 58–60 HRC |
| Phần bên trong van (ứng dụng API 6A) | 440B | 55–58 HRC |
| Dao thực phẩm/dao làm bếp | 440A hoặc 440B | 54–58 HRC |
| Ốc vít hàng hải / công nghiệp hóa chất | 440A | Điều kiện được ủ hoặc Nhỏ hơn hoặc bằng 56 HRC, như được chỉ định |
| Cánh bơm / cuộn máy cán | 440B | 56–58 HRC |
| Các ứng dụng có tác động mạnh (búa, đục) | 440A | 50–54 HRC, tùy thuộc vào xác nhận xử lý nhiệt |
Lưu ý kỹ thuật:Những khuyến nghị này là hướng dẫn lựa chọn sơ bộ, không phải là giới hạn thiết kế chung. Yêu cầu về độ cứng thực tế phụ thuộc vào hình dạng thành phần, tải trọng, xử lý nhiệt và thông số kỹ thuật của sản phẩm hoặc ngành quản lý. Phân loại ABEC xác định kích thước vòng bi và độ chính xác khi vận hành, không phải là yêu cầu về độ cứng phổ biến 60–62 HRC. Đối với các bộ phận van API 6A và ốc vít hàng hải hoặc hóa chất, hãy xác minh các yêu cầu về vật liệu, độ cứng, dịch vụ chua và ăn mòn hiện hành trước khi chỉ định cấp.
Cần bán thanh inox 440A 440B 440C
GNEE cung cấp các thanh thép không gỉ 440A, 440B và 440C, được sử dụng rộng rãi trong sản xuất dao, vòng bi chính xác, dụng cụ cắt, linh kiện van và các bộ phận chịu mài mòn công nghiệp. Chúng tôi có thể điều chỉnh các thông số kỹ thuật theo yêu cầu dự án của bạn, bao gồm đường kính thanh, chiều dài, độ hoàn thiện bề mặt, điều kiện ủ hoặc xử lý nhiệt và mức độ cứng mong muốn.
Thông số kỹ thuật & Điều kiện cung cấp
| tham số | Thông số kỹ thuật chi tiết |
| Tiêu chuẩn áp dụng | ASTM A276, ASTM A479, ASTM A582, EN 10088-3, JIS G4303, DIN 17440 |
| Điều kiện giao hàng | • Ủ (Mềm): HBW Nhỏ hơn hoặc bằng 269 (Điều kiện thương mại tiêu chuẩn để gia công) • Tôi & Cường lực (Q+T): Độ cứng tùy chỉnh theo yêu cầu |
| Bề mặt hoàn thiện | • Đen (Cán nóng/rèn) • Lột vỏ / Tiện thô • Mặt đất vô tâm (Được đánh bóng) • Vẽ Lạnh (Sáng) |
| Dung sai kích thước | • Cán nóng/rèn: ASTM A484, DIN 7527 • Hoàn thiện nguội/Nền: ISO h8, h9, h11 hoặc tùy chỉnh |
| Kiểm tra chất lượng | Chứng chỉ kiểm tra nhà máy (EN 10204 3.1), Kiểm tra siêu âm (SEP 1921 / ASTM A388), Kiểm tra PMI |
Mẫu sản phẩm có sẵn & Phạm vi kích thước
| Mẫu sản phẩm | Quy trình sản xuất | Phạm vi kích thước (số liệu) | Phạm vi kích thước (Imperial) | Chiều dài |
| Thanh tròn | Cán nóng / rèn | Đường kính. 10 mm – 450 mm | Đường kính. 0.39" – 17,7" | 3.000 – 6.000 mm / Tùy chỉnh |
| Thanh tròn (Sáng) | Rút nguội / Bóc vỏ / Xay | Đường kính. 2 mm – 100 mm | Đường kính. 0.08" – 3,94" | 2.000 – 4.000 mm / Cố định |
| Thanh phẳng / Thanh tấm | Cán nóng / Rạch / Rèn | Độ dày: 5 – 120 mm Chiều rộng: 20 – 600 mm |
Độ dày: 0,2" – 4,7" Chiều rộng: 0,8" – 23,6" |
2.000 – 6.000 mm / Tùy chỉnh |
| Thanh vuông | Cán nóng / Kéo nguội / Rèn | 10×10mm – 200×200mm | 0.39" × 0.39" – 7.87" × 7.87" | 3.000 – 6.000mm |
| Thanh lục giác | Vẽ lạnh | Lục giác 6 mm – 65 mm | Lục giác 0,23" – 2,56" | 3.000 – 4.000mm |




Vui lòng liên hệ với GNEE về các yêu cầu của bạn - chỉ định loại thép, đường kính, số lượng và phạm vi độ cứng - và chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn báo giá tùy chỉnh.
Câu hỏi thường gặp
Hỏi: 440A so với. 440B so với. 440C: Cái nào có khả năng chống ăn mòn tốt nhất?
Đáp: 440A có khả năng chống ăn mòn tốt nhất, tiếp theo là 440B, trong đó 440C là yếu nhất. 440C có hàm lượng cacbon cao nhất; một lượng đáng kể crom được tiêu thụ để tạo thành cacbua, để lại ít crom "tự do" có sẵn trong ma trận để cung cấp khả năng chống ăn mòn. Ngược lại, 440A có hàm lượng carbon thấp nhất, cho phép giữ lại nhiều crom tự do hơn trong ma trận và tạo ra lớp thụ động nguyên vẹn hơn, mang lại khả năng chống gỉ vượt trội.
Hỏi: 440A so với. 440B so với. 440C: Chúng so sánh như thế nào về độ bền?
Đáp: 440A > 440B > 440C.
440A sở hữu độ dẻo dai cao nhất; nó ít bị gãy hoặc sứt mẻ cạnh hơn. Dưới tác động, nó có nhiều khả năng bị lăn cạnh (biến dạng) nhỏ hơn là bị gãy.
Do sự hình thành một khối lượng lớn cacbua crom thô, 440C là giòn nhất. Trong các điều kiện chịu tác động mạnh - chẳng hạn như cắt ở cường độ cao hoặc chịu tác động mạnh - cạnh của nó tương đối dễ bị sứt mẻ vi mô.
Hỏi: Thép không gỉ 440-series có từ tính không?
Trả lời: Có, 440A, 440B và 440C có từ tính mạnh trong mọi điều kiện.
Chúng thuộc họ thép không gỉ martensitic (không giống như thép không gỉ austenit như 304 hoặc 316, không có từ tính). Dù ở trạng thái ủ (ma trận ferritic) hay trạng thái nguội (cấu trúc martensitic), chúng đều là vật liệu sắt từ.
Hỏi: Tại sao "xử lý đông lạnh" thường được khuyến nghị trong quá trình xử lý nhiệt 440C?
Trả lời: Do hàm lượng cacbon và hợp kim cao, 440C thường giữ lại một lượng đáng kể austenite chưa chuyển hóa sau khi tôi. Chất austenite dư này có thể dẫn đến độ cứng thấp hơn mong đợi và có thể gây ra sự mất ổn định về kích thước (cong vênh hoặc biến dạng) theo thời gian. Thông qua xử lý đông lạnh ở nhiệt độ từ -70 độ đến -196 độ, austenite được giữ lại có thể chuyển thành martensite ở mức độ lớn nhất có thể, nhờ đó đạt được độ cứng và độ ổn định kích thước tối đa.







